Thông báo chung

• Diễn đàn không khuyến khích nhờ/yêu cầu hỗ trợ qua Teamviewer. Đọc thêm
  • Đăng topic hãy đặt tiêu đề rõ ràng. Đọc thêm

Không nên sử dụng teamviewer để hỗ trợ

Thảo luận trong 'Thông báo' bắt đầu bởi thachpham, 23/8/15.

1. thachpham

thachpham ! is_superman() Thành viên BQT Administrator Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    331
    Web:
    Trong thời gian qua (mà phải nói đúng hơn là từ lâu lắm rồi), nhu cầu cần hỗ trợ trực tiếp thông qua Teamviewer rất cao. Sở dĩ nhiều người muốn được hỗ trợ qua Teamviewer là vì:
    • Hỗ trợ được trực tiếp, không phải đợi.
    • Có thể thấy họ làm gì và học theo.
    Và bản thân người hỗ trợ cũng sẽ tiết kiệm thời gian hơn là việc trao đổi câu trả lời trên forum.
    Tuy nhiên, gần đây mình thấy tại forum này có xảy ra một số rắc rối liên quan đến teamviewer, nào là bị hack tài khoản Google Adsense, rồi nghi vấn kiểm soát máy tính, lung tung hết. Nên thiết nghĩ, mình nên phổ biến khẩu hiệu "Nói không với Teamviewer" tại diễn đàn hỏi đáp này, vốn mình đã áp dụng từ lâu (các bạn có thể thấy mình không bao giờ trả lời với các yêu cầu Teamviewer).
    Tại sao không nên sử dụng Teamviewer để hỗ trợ?
    Mình không có ý nói là bạn không nên dùng phần mềm này, mà ý mình đang nói đến là không nên sử dụng tại diễn đàn này. Lý do:
    Lý do 1: Có thể mất thời gian hơn
    Người hỗ trợ sẽ không có thời gian để chuẩn bị câu trả lời vì trong lĩnh vực IT này, hầu hết chúng ta phải search mới có câu trả lời. Các supporter cũng không phải thánh nhân mà có ngay câu trả lời (trừ khi câu hỏi quá dễ) mà họ cũng phải lục tung Google tham khảo các giải pháp có trên mạng rồi thử sai, sau đó mới đưa câu trả lời đó cho bạn.
    Do vậy, nếu dùng Teamviewer để giải quyết các câu hỏi khó, có khi nó lại làm mất thời gian cho cả hai hơn vì phải mò mẫm này kia.
    Lý do 2: Không phải ai cũng rảnh
    Sự thật là các supporter ở đây đa phần hỗ trợ bạn theo tinh thần tự nguyện, phi lợi nhuận, và họ cũng phải làm việc của họ. Nên khi phải teamview cho một ai đó, họ sẽ không có nhiều thời gian làm các việc khác, họ sẽ cảm thấy bị làm phiền hơn là so với việc hỗ trợ ở forum.
    Lý do 3: Làm mất khả năng tự tìm hiểu
    Dù là người mới hay người cũ, bạn nên tập khả năng tự tìm giải pháp hoặc nghe ngóng lời khuyên của người khác và tự thân áp dụng vào thay vì ngồi đó chờ ai đó Teamview cho bạn để sửa lỗi. Chỉ có khả năng tự giải quyết vấn đề mới thực sự làm bạn khá lên trong thời gian dài, các câu trả lời ở forum này chỉ giúp bạn giải quyết vấn đề ngay tức khắc nhưng chưa chắc lâu dài.
    Lý do 4: Lo ngại vấn đề bảo mật
    Teamviewer vốn đã bảo mật, nhưng tính năng chia sẻ dữ liệu giữa máy trạm và máy khách của nó khá nguy hiểm nếu như bạn không để ý đến. Chỉ cần sơ suất và không để ý, người truy cập vào máy bạn có thể biết bạn có gì trong ổ cứng, tệ hơn là việc chiếm quyền các tài khoản mà bạn đang sử dụng trên máy thông qua một cách nào đó mà chỉ có Chúa mới thấu hết được.
    Do vậy, mình khuyến khích các bạn không nên yêu cầu người khác hoặc yêu cầu được hỗ trợ qua Teamviewer để tránh xảy ra các vấn đề không đáng có. Forum này không cấm các bạn làm điều này, nhưng chắc chắn với thông báo này thì 100% các anh chàng nick đỏ, nick xanh và nick tím sẽ không bao giờ chấp nhận hỗ trợ qua Teamviewer. Tuy nhiên, tại diễn đàn, bọn mình vẫn cố gắng hỗ trợ cho các thành viên tốt nhất có thể tại chủ đề hỗ trợ của họ.
    Thân ái,

2. quan.ehost

quan.ehost Level 2 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    2
    Web:
    Em sợ nhất là cái thứ 3 :(( tự dưng thành nhân viên của ai đó luôn.

3. Kiên Nguyễn Blog

Kiên Nguyễn Blog Level 5 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    2
    Web:
    Đúng là rất mất thời gian, mình cũng rất hạn chế hỗ trợ qua TeamView

darkknight51 thích bài này.
  4. sonpython

sonpython Supporter VIP Member

Câu trả lời hay nhất:
    29
    Web:
    Tiện thể thông báo này thì mình cũng báo luôn là từ giờ mình cũng ko hỗ trợ qua team nữa :)

5. hoangtrismpk

hoangtrismpk Level 1 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Web:
    Đôi khi cần gấp thì cũng cần. Nhưng mà thường Google cho nhanh :3

6. Hỏi cực ký ngu

Hỏi cực ký ngu Level 4 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    1
    Web:
    đúng là có chúa mới hiểu hết :)

7. CEN

CEN Level 2 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Khi đang support qua teamview chỉ cần sơ xuất 1 tí là dính chưởng ngay.

8. docbaotin

docbaotin Level 1 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Mình thấy khi teamview thì mình cũng ngồi trước màn hình mà, thu các thứ xuống rồi vào ổ cứng minh thì mình chộp lấy chuột cướp lai điều khiển ngay nên có j mà sợ nhỉ

sup3mien thích bài này.
  9. miencotich

miencotich Level 2 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Web:
    Họ chẳng cần làm vậy đâu bạn, các hacker chỉ cần truy cập vào website của họ là bạn đã có nguy cơ bị theo dõi mọi hoạt động của màn hình và bàn phím rồi.

10. Anh Tuấn

Anh Tuấn Đẹp trai nhất forum Thành viên BQT Administrator VIP Member

Câu trả lời hay nhất:
    190
    Web:
    Không đơn giản như bạn nghĩ đâu. Đột nhiên màn hình đen thui, bạn không thấy gì, bạn chỉ nghĩ là màn hình lỏng chuôi, mạng có vấn đề. Nhưng thật ra máy tính bạn đang bị lợi dụng đấy :D
    Mình không tin lắm. Bạn cho mình ví dụ về trang đó được không. Vì mình nghĩ chỉ khi cài đặt phần mềm gì đó thì mới có thể theo dõi được chứ :D

11. miencotich

miencotich Level 2 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Web:
    Bạn có thể không tin nhưng mình chính là người đã tạo ra các website có chức năng đó, cấu trúc hoạt động của nó là bạn chỉ cần vào website là keylog sẽ tự động được cài đặt vào máy tình của bạn mà chính bạn không biết, giờ bỏ nghề rồi về quê đi cày :rolleyes:

12. docbaotin

docbaotin Level 1 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Làm đến nỗi ấy hả bác
    Phần mềm diệt vi rút chả lẽ đứng yên nhìn vi rút ah, cẩn thận hơn sau khi nhờ TeamW thì quét Virut là ok mà

13. MAXUP THEME

MAXUP THEME Level 2 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Đính chính lại cái vụ lấy thông tin chỉ cần truy cập vào trang web nhé. Nhiều bạn ko hiểu lý do vì sao mà các hacker lấy được hầu hết thông tin chỉ cần truy cập vào trang web của họ.

Tất nhiên khi truy cập online và cài thêm phần mềm nào thì sẽ ko có chuyện có keyloger hay bất cứ một hành động theo dõi nào.

Tuy nhiên chúng ta có thể viết các doạn mã javascript để lấy thông tin các lần đăng nhập tài khoản trước đó qua lịch sử trình duyệt. MẸO XỬ LÝ: Tắt javascript nếu truy cập trang web nghi ngờ. Không nên ĐK thành viên trên các trang web này bởi bằng logic thông thường họ đoán đc các thói quen hoạt động của bạn và có thể lấy được một ít thông tin từ bạn nếu bạn bất cẩn...

Các dữ liệu hacker có thể lấy qua lịch sử người dùng và là thứ tối quan trọng để dự đoán, tìm kiếm và lấy thông tin:
    Các trang web truy cập, có lúc bạn đã lưu giữ tên và mật khẩu người dùng đó trong các trang web đó thì sao. Bởi, thói quen người dùng là dùng chung một vài mật khẩu và tên trong nhiều trang web. Mặc dù có thể không nhưng qua nhiều dữ liệu họ có thể đoán chính xác bạn tên gì, thói quen đặt tên biệt danh trên các trang mạng, mật khẩu là gì và nhiều hơn.

Tôi đã từng truy cập DEP WEB khá nhiều lần từ năm 2011, tôi thật sự ngạc nhiên vì thông tin của tôi đã bị công khai thông báo bởi 1 người nước ngoài, mặc dù tôi đã sử dụng trình duyệt TOR bảo mật gấp nhiều lần các trình duyệt thông thường. Nhưng rất may các trang DEP tôi vào chỉ là các trang bán vài con CC hay bán những thứ linh tinh ko nguy hiểm tẹo nào. Tôi bị lộ thông tin bởi sự thách thức chứ k phải cố tình. Tôi là nạn nhân nhưng chả mất bất cứ một thứ gì. Và may mắn hơn hàng nghìn người phải chịu số phận đen đủi khi bị lộ thông tin.

14. Janne Doe

Janne Doe Level 2 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Chắc phải note thêm là: Những bạn ko biết sử dụng teamviewer thì ko nên dùng. Về cơ bản, nếu sử dụng teamviewer cho mục đích hướng dẫn này kia thì đa phần là trực tuyến cùng lúc, xong thì close, khó mà làm gì được, trừ phi bạn bỏ mặc máy đó cho người ta mần, cái này cũng hiếm. Vậy nên về cơ bản, dùng teamviewer là an toàn cho trưởng thành, trẻ em và người già đãn trí nên tránh xa.

15. love-dalat

love-dalat Level 2 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Web:
    bây giờ mình mới biết có vụ bảo mật này đó nhe, cứ nghĩ người ta vào hỗ trợ , có mình kiểm soát là được chứ , hixhix

16. PhongBlog

PhongBlog Level 5 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Web:
    Cảnh báo ( một lần nữa bạn mình mới dùng ga ko quen nên đã teamview xem acc và bị mất ) các bạn tuyệt đối không cho teamview dưới mọi hình thức .
    nếu dân rành chơi ga chỉ cần chụp hình email có kích hoạt google và content thì họ mua ko cần teamview . chỉ có những người có ý đồ mới teamview các bạn cẩn thận

17. Dinh Le Giang

Dinh Le Giang Level 5 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    45
    Web:
    Các admin ở đây chủ yếu là teamview để hỗ trợ các bạn. Nếu các bạn nói thế thì khuyên hẳn là không dùng teamview trên diễn đàn này để tránh bị tội oan cũng như các tranh cãi không đáng có trên diễn đàn.
    The end

18. PhongBlog

PhongBlog Level 5 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Web:
    mình nói là trong việc bán acc adsense kìa bạn ơi

19. Anh Tuấn

Anh Tuấn Đẹp trai nhất forum Thành viên BQT Administrator VIP Member

Câu trả lời hay nhất:
    190
    Web:
    Thường thì vấn đề cần hỗ trợ đều có thể giải quyết qua tin nhắn, bình luận trong diễn đàn chứ không cần đến Team Viewer làm gì. Ai dùng Team Viewer mình tạm xem là lười, không chịu học hỏi và phát triển bản thân, fix được lỗi này cũng dẫn tới lỗi khác nên không dây dưa.

20. Janne Doe

Janne Doe Level 2 Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    0
    Ôi trời, nhiều bạn nói này ka làm cảm mình thấy oan cho teamviewer quá. Nếu bạn để chế độ view-only thì có thánh mới hack được. Còn một khi đã cho phép control thì đa số bạn đều ngồi nhìn, chả nhẽ để người lạ truy cập đủ thứ này kia ngoài cái cần giúp thì bạn vẫn để yên sao? Chung quy là do người dùng ngớ ngẩn thôi chứ teamviewer nó vô tội.