Thông báo chung

• Diễn đàn không khuyến khích nhờ/yêu cầu hỗ trợ qua Teamviewer. Đọc thêm
  • Đăng topic hãy đặt tiêu đề rõ ràng. Đọc thêm

Quy tắc đăng câu hỏi trên diễn đàn

Thảo luận trong 'Thông báo' bắt đầu bởi thachpham, 3/7/15.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. thachpham

thachpham ! is_superman() Thành viên BQT Administrator Thành viên

Câu trả lời hay nhất:
    331
    Web:
    Chào các bạn,
    Như tên miền của diễn đàn thì bạn cũng biết đây là trang chuyên hỏi đáp, đặc biệt là hỏi đáp về Website và WordPress. Trong thời quan qua, ban quản trị đã cố gắng nỗ lực hết sức để luôn trả lời các câu hỏi của bạn tốt nhất có thể để bạn thấy rằng ThachPham.com không chỉ tốt về nội dung mà còn tốt về việc hỗ trợ.
    Nhưng để cho dễ dàng hỗ trợ hơn, mình mong muốn đưa ra một số quy tắc cơ bản khi đăng câu hỏi để tránh xảy ra các vấn đề đáng tiếc như ban quản trị thấy câu hỏi chán quá không muốn trả lời.
    Quy tắc 1: Search trước khi hỏi
    Là một người làm IT, bạn nên tập khả năng tự ứng phó và giải quyết vấn đề bằng cách tìm kiếm. Do vậy, trước khi hỏi bạn nên qua trang chủ ThachPham.com tìm kiếm bài viết liên quan đến câu hỏi của bạn.
    Quy tắc 2: Viết rõ ràng câu hỏi trên tiêu đề
    Làm ơn, đừng có viết kiểu như "Giúp mình với!", "mình bị lỗi này!", "hỗ trợ mình cái này..." lên tiêu đề. Bạn nên viết rõ câu hỏi của mình một cách ngắn gọn như "Website bị lỗi maximum memory khi upload". Điều này có hai lý do, một là để người khác dễ dàng search, hai là để áp dụng quy tắc thứ 3.
    Quy tắc 3: Lưu ý mục "có thể bạn cần xem" khi gửi câu hỏi
    Trong diễn đàn có chức năng kiểm tra bài trùng lặp khi bạn đăng bài viết, đó là để giúp bạn có thể tìm ra các câu hỏi tương tự do người khác hỏi để bạn vào xem câu trả lời, tiết kiệm thời gian cho bạn. Nhưng cái này chỉ làm được khi bạn viết rõ ràng câu hỏi trên tiêu đề như quy tắc 2.

Đó là 3 quy tắc bắt buộc mà bạn phải tuân theo, ban quản trị làm việc hoàn toàn tự nguyện nên chúng mình có thể bỏ qua các câu hỏi không tuân theo cả 3 quy tắc này, đặc biệt là quy tắc thứ 2.
    Ngoài ra, mình còn có một số quy tắc phụ khác mà mình khuyến khích bạn nên tuân theo như:
    • Nếu hỏi về theme, tốt nhất đưa cái link download theme luôn.
    • Nếu có thể, nên gửi kèm error_log nếu bạn có, bạn có thể sửa path trong error_log nhằm bảo mật hơn.
    • Ưu tiên chụp ảnh màn hình, dùng cái này chụp nhé: Lightshot — screenshot tool for Mac & Win
    • Viết tiếng Việt có dấu.
    • Viết code vào bbcode [.code][/code] (không có dấu chấm)
    Hy vọng forum sẽ ngày càng có ích hơn đối với sự hợp tác của các bạn. Chúc các bạn một ngày tốt lành!

2. sonpython

sonpython Supporter VIP Member

Câu trả lời hay nhất:
    29
    Web:
    mừng quá...cuối cùng boss cũng đã lên tiếng :)

Astral Tech and Ender like this.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.